ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ 45 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੀ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੇ ਦੋਸ਼ ‘ਚ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦਾ ਉਦਯੋਗਪਤੀ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ, ਠੱਗੀ ਲਈ ਚਲਾਈ ਫਰਜ਼ੀ ਨਿਵੇਸ਼ ਯੋਜਨਾ

1000

ਅਮਰੀਕਾ ‘ਚ ਭਾਰਤੀ ਨੀਲ ਚੰਦਰਨ ‘ਤੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਪੈਸੇ ਚੋਰੀ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋਸ਼, 39 ਟੇਸਲਾ ਕਾਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਜਾਇਦਾਦਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਣਗੀਆਂ ਜ਼ਬਤ
ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਉੱਦਮੀ ਨੀਲ ਚੰਦਰਨ ਨੂੰ 45 ਮਿਲੀਅਨ ਡਾਲਰ ਦੀ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਹ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਇੱਕ ਨਿਵੇਸ਼ ਸਕੀਮ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਦਸ ਹਜ਼ਾਰ ਤੋਂ ਵੱਧ ਲੋਕਾਂ ਨਾਲ ਠੱਗੀ ਮਾਰਨ ਦਾ ਮਾਮਲਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ। ਨਿਆਂ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 50 ਸਾਲਾ ਨੀਲ ਚੰਦਰਨ ਨੂੰ ਲਾਸ ਏਂਜਲਸ ਤੋਂ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਨੀਲ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੇ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਦਾ ਮਾਲਕ ਸੀ, ਜਿਸਦੀ ਵਰਤੋਂ ਉਹ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਧੋਖਾ ਦੇਣ ਲਈ ਕਰਦਾ ਸੀ। ਉਸ ਨੇ ਵੱਧ ਰਿਟਰਨ ਦੇਣ ਦਾ ਝੂਠਾ ਵਾਅਦਾ ਕੀਤਾ ਸੀ।ਚੰਦਰਨ ‘ਤੇ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੇ ਤਿੰਨ ਅਤੇ ਅਪਰਾਧਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜਾਇਦਾਦ ਹਾਸਲ ਕਰਨ ਦੇ ਦੋ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਏ ਗਏ ਹਨ। ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੀ ਕਮਾਈ ਨਾਲ ਬਣਾਈਆਂ ਜਾਇਦਾਦਾਂ ਨੂੰ ਸੀਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਦੋਸ਼ੀ ਪਾਏ ਜਾਣ ‘ਤੇ ਚੰਦਰਨ ਨੂੰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ‘ਚ 20 ਸਾਲ ਅਤੇ ਦੂਜੇ ਦੋਸ਼ ‘ਚ 10 ਸਾਲ ਦੀ ਸਜ਼ਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।

Authorities arrested a man Wednesday whom federal prosecutors accuse of running a $45 million scam that netted him 39 Teslas and allegedly included false claims that a billionaire electric car company founder — likely Tesla CEO Elon Musk — was involved in the investment scheme.

In a federal grand jury indictment unsealed Wednesday, Neil Suresh Chandran, 50, is alleged to have defrauded more than 10,000 victims since June 2018 by claiming that at least one of his five cryptocurrency and virtual-reality companies “was about to be purchased by a consortium of wealthy buyers and thereby yield his investors extremely high returns.

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ- ਅਮਰੀਕਾ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਇੱਕ 50 ਸਾਲਾ ਤਕਨੀਕੀ ਉਦਯੋਗਪਤੀ ਨੂੰ ਕਥਿਤ ਨਿਵੇਸ਼ ਯੋਜਨਾ ਰਾਹੀਂ 10,000 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ 4.5 ਕਰੋੜ ਡਾਲਰ ਦੀ ਠੱਗੀ ਮਾਰਨ ਦੇ ਦੋਸ਼ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰਿਫ਼ਤਾਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਸਕੀਮ ਦੀ ਮਦਦ ਨਾਲ ਉਸ ਨੂੰ ਕਈ ਲਗਜ਼ਰੀ ਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਰੀਅਲ ਅਸਟੇਟ ਖਰੀਦਣ ਵਿੱਚ ਮਦਦ ਮਿਲੀ। ਲਾਸ ਵੇਗਾਸ ਦੇ ਨੀਲ ਚੰਦਰਨ ਨੂੰ ਬੁੱਧਵਾਰ ਨੂੰ ਲਾਸ ਏਂਜਲਸ ਤੋਂ ਨਿਆਂ ਵਿਭਾਗ ਨੇ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਨੀਲ ਚੰਦਰਨ ‘ਤੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਪੈਸੇ ਹੜੱਪਣ ਲਈ ਆਪਣੀਆਂ ਕਈ ਤਕਨੀਕੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਹੈ..ਨੀਲ ਨੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ “ViRSE” ਦੇ ਬੈਨਰ ਹੇਠ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਆਪਣੀਆਂ ਇੱਕ ਜਾਂ ਵੱਧ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਭਾਰੀ ਮੁਨਾਫ਼ਾ ਕਮਾਉਣ ਦਾ ਲਾਲਚ ਦਿੱਤਾ। ਇਸ ਨੂੰ ਕੁਝ ਅਮੀਰ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਸਮੂਹ ਦੁਆਰਾ ਹਾਸਲ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਸੀ। Neil Chandran, the former head of Las Vegas-based virtual reality firm Sungame, also known as Freevi, had pleaded guilty in April to grand larceny and securities fraud in a scheme to steal millions of dollars from investors, according to New York Attorney General Barbara Underwood.

ਚੰਦਰਨ ਦੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਮੁਫਤ ਵੀਆਈ ਲੈਬ, ਸਟੂਡੀਓ ਵੀਆਈ ਇੰਕ., ਵੀਡਲੀਵਰੀ ਇੰਕ., ਵੀਮਾਰਕੇਟ ਇੰਕ., ਅਤੇ ਸਕੈਲੈਕਸ ਯੂ.ਐੱਸ.ਏ. ਇੰਕ. ਵਰਗੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਸ਼ਾਮਿਲ ਸਨ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਚੁਅਲ ਵਰਲਡ ਦੀ ਤਕਨੀਕ ਵਿਕਸਿਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਉਸਦੀ ਆਪਣੀ ਕ੍ਰਿਪਟੋਕਰੰਸੀ ਵੀ ਸ਼ਾਮਿਲ ਸੀ। ਜਿਸ ਨੂੰ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਆਪਣੇ ਮੈਟਾਵਰਸ ਵਿੱਚ ਵਰਤਿਆ ਜਾਣਾ ਸੀ।
ਚਾਰਜਸ਼ੀਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਚੰਦਰਨ ਨੇ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨਾਲ ਝੂਠੇ ਵਾਅਦੇ ਕੀਤੇ, ਨਾਲ ਹੀ ਇਹ ਝੂਠ ਬੋਲਿਆ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਨੂੰ ਛੇਤੀ ਹੀ ਭਾਰੀ ਰਿਟਰਨ ਮਿਲੇਗਾ ਜਦੋਂ ਇੱਕ ਜਾਂ ਇੱਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਅਮੀਰ ਖਰੀਦਦਾਰਾਂ ਦਾ ਸਮੂਹ ਖਰੀਦ ਲਵੇਗਾ।

ਦਰਅਸਲ ਚਾਰਜਸ਼ੀਟ ਦੇ ਮੁਤਾਬਕ ਕੋਈ ਵੀ ਗਰੁੱਪ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਖਰੀਦਣ ਨਹੀਂ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਨਿਵੇਸ਼ਕਾਂ ਦੇ ਪੈਸੇ ਦਾ ਵੱਡਾ ਹਿੱਸਾ ਨਿੱਜੀ ਲਾਭ ਲਈ ਗਲਤ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਦੂਜੇ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਲਗਾ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ। ਇਸ ਨਾਲ ਉਸ ਨੇ ਮਹਿੰਗੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਖਰੀਦੀਆਂ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨਾਂ ਵੀ ਖਰੀਦੀਆਂ।

ਚੰਦਰਨ ‘ਤੇ ਤਾਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਦੇ ਤਿੰਨ ਦੋਸ਼ ਅਤੇ ਅਪਰਾਧਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ ਜਾਇਦਾਦ ਨਾਲ ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੇ ਦੋ ਦੋਸ਼ ਹਨ। ਦੋਸ਼ ਸਾਬਤ ਹੋਣ ‘ਤੇ ਚੰਦਰਨ ਨੂੰ ਹਰੇਕ ਤਾਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਲਈ 20 ਸਾਲ ਦੀ ਜੇਲ੍ਹ ਦੀ ਸਜਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਕਾਨੂੰਨੀ ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਹਰੇਕ ਮਾਮਲੇ ਲਈ 10 ਸਾਲ ਤੱਕ ਦੀ ਸਜਾ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਚਾਰਜਸ਼ੀਟ ਵਿੱਚ ਇਹ ਵੀ ਦੋਸ਼ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ 100 ਵੱਖ-ਵੱਖ ਜਾਇਦਾਦਾਂ – ਬੈਂਕ ਖਾਤੇ, ਰੀਅਲ ਅਸਟੇਟ, 39 ਟੇਸਲਾ ਵਾਹਨਾਂ ਸਮੇਤ ਮਹਿੰਗੇ ਵਾਹਨ – ਨੂੰ ਜ਼ਬਤ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਧੋਖਾਧੜੀ ਨਾਲ ਜਮ੍ਹਾ ਕੀਤੇ ਗਏ ਸਨ।