ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਦੇ ਕਾ ਤ ਲਾਂ ਵਲੋਂ AN 94 ਦਾ ਵਰਤਣ ਕੀ ਮਤਲਬ ਨਿਕਲਦਾ ਹੈ?

1492

ਸਿੱਧੂ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਦੇ ਕਾ ਤ ਲਾਂ ਨੇ ਵਰਤਿਆ AK-47 ਤੋਂ ਵੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਘਾ ਤ ਕ ਰੂਸੀ ਹਥਿਆਰ, ਜਾਣੇ ਇਸ ਬਾਰੇ – ਗਾਇਕ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਆਗੂ ਸਿੱਧੂ ਸਿੰਘ ਮੂਸੇਵਾਲਾ (Sidhu Moosewala) ਦੇ ਕਤਲ ਦੇ ਤਾਜ਼ਾ ਘਟਨਾਕ੍ਰਮ ਵਿੱਚ ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਦੋ ਸਾਥੀਆਂ ‘ਤੇ 2 ਮਿੰਟ 30 ਸੈਕਿੰਡ ਤੱਕ ਲਗਾਤਾਰ ਗੋਲੀਬਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ। NN-94 ਰਾਈਫਲ ਦੋ-ਰਾਉਂਡ ਬਰਸਟ ਮੋਡ ਵਿੱਚ 600 ਰਾਊਂਡ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ ਅਤੇ ਫੁੱਲ ਆਟੋ ਮੋਡ ਵਿੱਚ 1800 ਰਾਊਂਡ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ ਫਾਇਰ ਕਰਦੀ ਹੈ।

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਗਾਇਕ ਅਤੇ ਪੰਜਾਬ ਕਾਂਗਰਸ ਦੇ ਆਗੂ ਸਿੱਧੂ ਸਿੰਘ ਮੂਸੇਵਾਲਾ (Sidhu Moosewala) ਦੇ ਕ ਤ ਲ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਹੋਏ ਤਾਜ਼ਾ ਘਟਨਾਕ੍ਰਮ ਵਿੱਚ ਜਾਂਚ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਕ ਤ ਲ ਵਿੱਚ ਏ.ਐਨ.-94 ਰਸ਼ੀਅਨ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲ(AN-94 ), 1994 ਦੀ ਏਵੋਮੈਟ ਨਿਕੋਨੋਵਾ ਦੇ ਮਾਡਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਹਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਕ ਤ ਲ ਵਿੱਚ ਏਕੇ-47 ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਇਸ ਨਾਲ ਇਹ ਸਵਾਲ ਵੀ ਉੱਠਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਅਤਿ-ਆਧੁਨਿਕ ਹਥਿਆਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਕਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਸਪਲਾਈ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ।

ਗੁਆਂਢੀ ਰਾਜਾਂ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਇਸ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਪੁਲਿਸ ਦੀ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਟੀਮਾਂ ਦਾ ਗਠਨ ਕੀਤਾ ਹੈ, ਉਹ ਵੀ ਹ ਥਿ ਆ ਰਾਂ ਦੇ ਤਸਕਰਾਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਖੋਜ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਤਾਂ ਜੋ ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਜਾ ਸਕੇ ਕਿ ਆਧੁਨਿਕ ਹ ਥਿ ਆ ਰ ਕਿਵੇਂ ਲਿਆਂਦੇ ਗਏ।

ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਉਸਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ ਕਰਨ ਤੋਂ 24 ਘੰਟਿਆਂ ਤੋਂ ਵੀ ਘੱਟ ਸਮੇਂ ਬਾਅਦ, 29 ਸਾਲਾ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਨੂੰ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਦਿਨ ਦਿਹਾੜੇ ਮਾਨਸਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਉਸਦੇ ਜੱਦੀ ਪਿੰਡ ਨੇੜੇ ਗੈਂ ਗ ਸ ਟ ਰਾਂ ਨੇ ਗੋਲੀ ਮਾਰ ਦਿੱਤੀ ਸੀ। ਪਹਿਲਾਂ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਸੀ ਕਿ ਅਪਰਾਧ ਵਿੱਚ ਏਕੇ-47 ਰਾਈਫਲਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਵਾਰਦਾਤ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ਤੋਂ ਉਸ ਦੇ ਗੋਲੀਆਂ ਦੇ ਖੋਲ ਬਰਾਮਦ ਹੋਏ ਹਨ। ਗੋਲਡੀ ਬਰਾੜ ਅਤੇ ਕੈਨੇਡੀਅਨ ਗੈਂਗਸਟਰ ਲਾਰੈਂਸ ਬਿਸ਼ਨੋਈ ਨੇ ਇਸ ਕ ਤ ਲ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਲਈ ਹੈ।

AN-94 ਰਸ਼ੀਅਨ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲ ਦਾ ਨਾਮ ਇਸਦੇ ਮੁੱਖ ਡਿਜ਼ਾਈਨਰ ਗੇਨਾਡੀ ਨਾਕੋਨੋਵ ਦੇ ਨਾਮ ‘ਤੇ ਰੱਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਗੇਨਾਡੀ ਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਵੀ ਇਸੇ ਨਾਂ ਦੀ ਮਸ਼ੀਨ ਗਨ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਸੀ। ਇਸ ਰਾਈਫਲ ਨੂੰ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਕੰਮ 1980 ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਇਆ ਸੀ ਅਤੇ 1994 ਵਿੱਚ ਪੂਰਾ ਹੋਇਆ ਸੀ।

ਪੁਲਿਸ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਮੂਸੇਵਾਲਾ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਦੋ ਸਾਥੀਆਂ ‘ਤੇ 2 ਮਿੰਟ 30 ਸੈਕਿੰਡ ਤੱਕ ਲਗਾਤਾਰ ਗੋਲੀਬਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ। NN-94 ਰਾਈਫਲ ਦੋ-ਰਾਉਂਡ ਬਰਸਟ ਮੋਡ ਵਿੱਚ 600 ਰਾਊਂਡ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ ਅਤੇ ਫੁੱਲ ਆਟੋ ਮੋਡ ਵਿੱਚ 1800 ਰਾਊਂਡ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ ਫਾਇਰ ਕਰਦੀ ਹੈ।

AN-94 ਰੂਸੀ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲ 900 ਮੀਟਰ ਜਾਂ 3000 ਫੁੱਟ ਪ੍ਰਤੀ ਸਕਿੰਟ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਫਾ ਇ ਰ ਕਰਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਏ.ਕੇ.-47 715 ਮੀਟਰ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਯਾਨੀ ਲਗਭਗ 2000 ਫੁੱਟ ਪ੍ਰਤੀ ਸੈਕਿੰਡ ਦੀ ਰਫਤਾਰ ਨਾਲ ਫਾਇਰ ਕਰਦਾ ਹੈ।

AN-94 ਰਸ਼ੀਅਨ ਅਸਾਲਟ ਰਾਈਫਲ ਇੱਕ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ 30 ਤੋਂ 45 ਕਾਰਤੂਸ ਫਾਇਰ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ AK-74 ਵਰਗੀ ਹੈ। ਇਸਦਾ ਭਾਰ 3.85 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸਦਾ ਕੈਲੀਬਰ 5.45x39mm ਹੈ।

ਰਾਈਫਲ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਦੋ ਮੋਡ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਪਹਿਲੇ ਮੋਡ ‘ਚ ਰਾਈਫਲ 1800 ਰਾਊਂਡ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ ਫਾਇਰ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਦੂਜੇ ਮੋਡ ‘ਚ ਇਹ ਰਾਈਫਲ ਪ੍ਰਤੀ ਮਿੰਟ 600 ਰਾਉਂਡ ਫਾਇਰ ਕਰਦੀ ਹੈ।