ਸਿੱਖ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੇ ਅੱਜ ਕਾਮਰੇਡਾਂ ਨੂੰ ਦਿੱਤਾ ਠੋਕਵਾਂ ਜਵਾਬ, ਜੋ ਕਹਿੰਦੇ ਸੀ ਗੱਦਾਰ ਅੱਜ ਵੇਖ ਲੈਣ

215

ਅੱਜ ਸਿਮਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਮਾਨ ਨੇ ਇਸ ਕਿਰਪਾਨ ਦਾ ਇਤਿਹਾਸ ਦੱਸਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ 1819 ਵਿਚ ਜਦੋਂ ਸ. ਹਰੀ ਸਿੰਘ ਨਲੂਆ ਅਤੇ ਅਕਾਲੀ ਫੂਲਾ ਸਿੰਘ ਜੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਿਚ ਸਿੱਖਾਂ ਨੇ ਅਫ਼ਗ਼ਾਨਿਸਤਾਨ ਫ਼ਤਹਿ ਕੀਤਾ ਤਾਂ ਇਹ ਕਿਰਪਾਨ ਵੀ ਨਾਲ ਗਈ ਸੀ। ਦੋ ਸਦੀਆਂ ਬਾਅਦ ਦੀਪ ਸਿੱਧੂ ਨੇ ਉਸੇ ਕਿਰਪਾਨ ਨੂੰ ਹੱਥ ਵਿਚ ਲੈ ਕੇ ਸਿੱਖ ਸੁਰਤਿ ਨੂੰ ਮੁੜ ਤੋਂ ਚੜ੍ਹਦੀ ਕਲਾ ਦੇ ਰਾਹਾਂ ‘ਤੇ ਤੋਰਿਆ। ਸਿੱਖ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੀ ਇਸ ਨਵੀਂ ਸਵੇਰ ਨੂੰ ਜੈਕਾਰਿਆਂ ਨਾਲ ਜੀ ਆਇਆਂ ਕਹਿਣਾ ਬਣਦਾ ਹੈ:
ਬੋਲੇ ਸੋ ਨਿਹਾਲ
ਸਤਿ ਸ੍ਰੀ ਅਕਾਲ

ਅਕਾਲੀ ਇਸ ਵਾਰ ਇਕ ਮੁੱਦੇ ਤੇ ਚੋਣ ਲੜੇ । ਸੁਖਬੀਰ ਤੋੰ ਲੈ ਕੇ ਹਰਚਰਨ ਬੈੰਸ ਤੱਕ ਇਕੋ ਗੱਲ ਦੁਹਰਾਉੰਦੇ ਰਹੇ ਕਿ ਇਹ ਦਿੱਲੀ ਦੀਆਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਸਿਆਸੀ ਧਿਰ ਦੀ ਲੜਾਈ ਏ । ਇਹਨੂੰ ਨਰੇਟਿਵ ਸਿਰਜਣਾ ਕਹਿੰਦੇ, ਜੂਨ 2020 ‘ਚ ਸੰਭੂ ਕੋਲ ਕਿਸੇ ਦੀ ਮੋਟਰ ‘ਤੇ ਦੀਪ ਵੱਟ ‘ਤੇ ਬਹਿ ਕੇ ਸਵਰਨ ਟਹਿਣੇ ਨੂੰ ਇਹ ਗੱਲ ਸਮਝਾ ਰਿਹਾ ਸੀ । ਸਵਾ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਕੋਲ ਦੀਪ ਦੇ ਇਹ ਲਫਜ ਹੂ ਬਹੂ ਵਰਤਣ ਤੋੰ ਇਲਾਵਾ ਕੋਈ ਚਾਰਾ ਨਹੀੰ ਸੀ । ਦੀਪ ਦਾ ਕਿਹਾ ਇਕ ਇਕ ਲਫਜ ਤੁਹਾਨੂੰ ਭਵਿਖ ‘ਚ ਅਗਵਾਈ ਦਊ । ਇਸੇ ਇੰਟਰਵਿਊ ‘ਚ ਉਹ ਬੇਅੰਤ ਦੇ ਪੋਤਰੇ ਰਵਨੀਤ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰਦਿਆਂ ਉਸ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਸੰਦਰਭ ਵਿਚ “ਆਪਣਾ” ਕਹਿੰਦਾ । ਉਹ ਬਰਖਾ ਦੱਤ ਦੇ ਮੂੰਹੋ ਨਿਕਲੇ ਇਕ ਲਫਜ ਤੇ ਵੀ ਅੜ ਜਾਂਦਾ ਤੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਹਿੱਤ ‘ਚ ਨਫਰਤ ਉਗਲਦੇ ਕਾਤਲ ਦੇ ਪੋਤੇ ਨੂੰ ਆਮ ਮੁਆਫੀ ਦੇ ਦਿੰਦਾ ।