ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਕਰਨ ਵਾਲੇ 7 ਸਿੱਖ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ‘ਤੇ ਪਰਚਾ ਦਰਜ, 5 ਭੇਜੇ ਜੇਲ੍ਹ

205

ਛੋਟੇ ਮੋਦੀ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਚੋਣਾਂ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਭਾਜਪਾ ਵਰਗੀ ਫਾਸ਼ੀਵਾਦੀ ਕਰਤੂਤ
ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਛਲੇਡੇ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਹਾਲੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸੱਤਾ ਚ ਨਹੀਂ ਆਈ ਪਰ ਇਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਮੁੱਖ ਕਰਿੰਦੇ ਭਗਵੰਤ ਮਾਨ ਰਾਹੀਂ ਪੰਜ ਸਿੱਖ ਨੌਜਵਾਨਾਂ ਨੂੰ ਅੰਦਰ ਕਰਵਾ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਕੋਈ ਹਿਸਾਬ ਲਾਉਣਾ ਔਖਾ ਹੈਂ ਕੇ ਸੱਤਾ ਚ ਆ ਕੇ ਕੱਲ੍ਹ ਨੂੰ ਇਹ ਕੀ ਕਰਨਗੇ ?ਪਿੰਡਾਂ ਦੇ ਜਿਹੜੇ ਕਿਸਾਨ “ਅਸੀਂ ਸੁਆਲ ਪੁੱਛਣੇ , ਅਸੀਂ ਸੁਆਲ ਪੁੱਛਣੇ” ਕਰਦੇ ਸਨ ਉਹ ਵੇਖ ਲੈਣ । ਕੱਲ੍ਹ ਨੂੰ ਜੇ ਇਹ ਦਿੱਲੀ ਵਾਲੇ ਸਿਰ ਤੇ ਬਿਠਾ ਲਏ ਫੇਰ ਵੇਖਿਓ ਤੁਹਾਡੇ ਨਾਲ ਕੀ ਹੁੰਦੀ ।ਐਵੇਂ ਨਹੀਂ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਾਰੇ ਸਿਆਣੇ ਅਤੇ ਚੇਤੰਨ ਬੰਦੇ, ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਮਹਾਂ ਠੱਗਾਂ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਤੋਂ ਸੁਚੇਤ ਕਰ ਰਹੇ ।
ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਇਕ ਵੀ ਸਿਆਣਾ ਬੰਦਾ ਵਿਖਾਓ ਜਿਹੜਾ ਆਪ ਦਾ ਹਾਮੀ ਹੋਵੇ ਸਿਵਾਏ ਇਸ ਤੋਂ ਪੈਸੇ ਖਾ ਕੇ ਬੋਲਣ ਵਾਲੇ ਪੰਜਾਬੀ ਟੀਵੀ ਟਿੱਪਣੀਕਾਰਾਂ ਦੇ । ਇਸੇ ਲਈ ਪੰਜਾਬੀ ਚੈਨਲਾਂ ਨੇ ਇਹ ਖਬਰ ਤੱਕ ਨਹੀਂ ਵਿਖਾਈ।ਹੁਣ ਫ਼ਰਜ਼ ਬਣਦਾ ਹੈ “ਬਦਲਾਅ- ਬਦਲਾਅ” ਕੂਕਣ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨ ਯੂਨੀਅਨਾਂ ਦੇ ਉਹ ਆਗੂ ਅਤੇ ਕਾਰਕੁਨ ਖੁੱਲ੍ਹ ਕੇ ਇਸ ਮੁੱਦੇ ਤੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਉਣ । ਜੇ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਭੁੱਲਰ ਦੀ ਰਿਹਾਈ ਨਾਲ ਔਖ ਵੀ ਹੈ ਤਾਂ ਉਹ ਵੀ ਇਹ ਦੱਸੇ ਕਿ ਇਸ ਬਾਰੇ ਸਵਾਲ ਪੁੱਛਣੇ ਗੁਨਾਹ ਕਿਵੇਂ ਹੋ ਗਿਆ ।

ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦੱਸਣ ਕਿ ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੁਆਂ ਨੂੰ ਕਿਸ ਤੋਂ, ਕਿਓਂ ਅਤੇ ਕਿਵੇਂ ਡਰ
ਸੰਪਾਦਕੀ ਲੇਖ/ ਰਾਕੇਸ਼ ਸ਼ਾਂਤੀਦੂਤ ਸੰਪਾਦਕ, ਮੈਟਰੋ ਐਨਕਾਉਂਟਰ
ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੁਆਂ ਨੂੰ ਡਰਾਉਣ ਦਾ ਹੁਣ ਤੱਕ ਜੋ ਕੰਮ ਜਮਨਾ ਪਾਰ ਦੀਆਂ ਪਾਰਟੀਆਂ ਕਰਦੀਆਂ ਆਈਆਂ ਹਨ , ਇਸ ਵਾਰ ਉਹ ਪੰਜਾਬ ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਸਭਾ ਚੋਣ ਦੇ ਚੋਣ ਪ੍ਚਾਰ ਦੇ ਅੰਤਮ ਪੜਾਅ ਵਿੱਚ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਅਤੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਸੁਪ੍ਰੀਮੋ ਅਰਵਿੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਕਰਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ।

ਦੈਨਿਕ ਭਾਸਕਰ ਅਖਬਾਰ ਨੇ ਟਵੀਟ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਲੁਧਿਆਣਾ ਵਿੱਚ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੇ ਕਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਹਿੰਦੂ, ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰੇਂਦਰ ਭਾਈ ਮੋਦੀ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਿੱਚ ਕਮੀ ਦੀ ਘਟਨਾ ਦੇ ਬਾਅਦ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਅਸੁਰਖਿਅੱਤ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ । ਇਹ ਟਵੀਟ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡਿਆ ਉੱਤੇ ਵੀ ਤੇਜੀ ਨਾਲ ਵਾਇਰਲ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ।

ਭਾਸ਼ਾਈ ਅੰਦੋਲਨ ਦੇ ਸਮੇਂ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਵੰਡ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਧਰਮ ਦੇ ਨਾਂ ਉੱਤੇ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਨੂੰ ਵੰਡਣ ਦੇ ਸਿਆਸੀ ਖੇਲ ਵਿੱਚ ਹੁਣ ਤੱਕ ਹਮੇਸ਼ਾ ਕਦੇ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਅੱਤਵਾਦ ਦੇ ਨਾਂ ‘ਤੇ ਡਰਾ ਕੇ ਅਤੇ ਕਦੇ ਹਿੰਦੂ – ਸਿੱਖ ਏਕਤਾ ਦੇ ਸਿਆਸੀ ਨਾਰੇ ਥੱਲੇ ਸਿਆਸੀ ਦਲਾਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਰੋਟੀਆਂ ਸੇਕੀਆਂ ਹਨ ਪਰ ਰੋਟੀ – ਬੇਟੀ ਦੇ ਰਿਸ਼ਤੇ ਅਤੇ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕ ਦੇ ਸਾਂਝੀਵਾਲਤਾ ਦੇ ਸਿੱਧਾਂਤ ਦੇ ਜੋਰ ਦੇ ਅੱਗੇ, ਪੰਜਾਬੀਅਤ ਸਮਾਜਕ ਪਰਿਪੇਖ ਵਿੱਚ ਕਦੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਤੋਂ ਵੰਡੀ ਨਹੀ ਜਾ ਸਕੀ |

ਹਾਂ ਇਸਦਾ ਪ੍ਰਭਾਵ ਇਹ ਜਰੂਰ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਸਿਆਸੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੂ ਆਪਣਾ ਆਪਣੇ ਆਪ ਦਾ ਨਰੇਟਿਵ ਕਦੇ ਵੀ ਤੈਅ ਨਹੀ ਕਰ ਸਕਿਆ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਆਪਣੀ ਖੇਤਰੀ ਪਹਿਚਾਣ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲ ਸਕਿਆ ਹੈ । ਰਾਸ਼ਟਰੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੀ ਸੂਬਾਈ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਵੀ ਕਦੇ ਇਸ ਪਹਿਚਾਣ ਵਲੋਂ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਸਾਂਝੇ ਮੁੱਦਿਆਂ ਉੱਤੇ ਸੂਬੇ ਦਾ ਪੱਖ ਆਪਣੀ ਕੇਂਦਰੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਅੱਗੇ, ਆਪਣੇ ਸੌੜੇ ਹਿਤਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ ਦੀ ਰਾਖੀ ਖਾਤਿਰ, ਰੱਖਣ ਦੀ ਹਿੰਮਤ ਨਹੀਂ ਜੁਟਾ ਪਾਈ , ਇਸ ਕਰਕੇ ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੂ ਹਮੇਸ਼ਾ ਜਮਨਾ ਪਾਰ ਦੇ ਨਰੇਟਿਵ ਨਾਲ ਹੀ ਹੱਕੇ ਜਾਂਦੇ ਰਹੇ ਹਨ ।

ਇੱਕ ਅਪਵਾਦ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਜ਼ਰੂਰ ਕਿਹਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਗੈਰ ਸਿਆਸੀ ਹਿੰਦੂ ਨੇ ਸੂਬੇ ਦੇ ਸਾਂਝੇ ਹਿਤਾਂ ,ਦਰਿਆਈ ਪਾਣੀਆਂ ,ਪੰਜਾਬੀ ਭਾਸ਼ਾ ਆਦਿ ਵਿੱਚ ਨਿਭਾਈ ਆਪਣੀ ਪੁਰਾਣੀ ਭੂਮਿਕਾ ਦੇ ਉਲਟ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਕਿਸਾਨੀ ਦੇ ਸਾਂਝੇ ਹਿੱਤ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਪੰਜਾਬੀ ਪਹਿਚਾਣ ਦੀ ਤਰਜਮਾਨੀ ਕੀਤੀ । ਸ਼ਾਇਦ ਇਹੀ ਵਜ੍ਹਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਕੁੱਝ ਦਲਾਂ ਦੀ ਸਿਆਸੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹਿੰਦੂ – ਸਿੱਖ ਏਕਤਾ ਦੀ ਬਜਾਏ ਕਦੇ ਦਲਿਤ ਬਨਾਮ ਜੱਟ ਦੀ ਜਾਂ ਭੰਬਲ ਭੂਸੇ ਵਿੱਚ ਦਲਿਤ ਬਨਾਮ ਬਾਕੀ ਧਰੁਵੀਕਰਨ ਵਿੱਚ ਬਦਲ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ।

ਹਿੰਦੂ – ਸਿੱਖ ਏਕਤਾ ਦੇ ਅਟੁੱਟ ਸਿਆਸੀ ਦਾਅਵਿਆਂ ਵਾਲੇ ਅਕਾਲੀ ਭਾਜਪਾ – ਗਠਜੋੜ ਦੇ , ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਵਲੋਂ ਉਪਜੇ ਅੰਦੋਲਨ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਟੁੱਟਣ ਦੇ ਬਾਅਦ ਇਸ ਵਾਰ ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਚੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਸਿਆਸੀ ਰੰਗ ਮੰਚ , ਸੱਤਾ ‘ਤੇ ਕਬਜੇ ਦੀ ਡੂੰਘੀ ਚਾਹ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਜਾਤੀ ਆਧਾਰਿਤ ਵੰਡ ਦੇ ਫਾਰਮੂਲੇ ਨਾਲ ਸਜਾਇਆ ਗਿਆ ਵਿੱਖ ਰਿਹਾ ਹੈ । ਇਸਦੀ ਸ਼ੁਰੁਆਤ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਵਲੋਂ ਤਲਾਕਸ਼ੁਦਾ ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਸੂਬੇ ਦਾ ਮੁੱਖਮੰਤਰੀ ਰਾਖਵੀਂਆਂ ਸ਼੍ਰੇਣੀਆਂ ( ਦਲਿਤ ) ਵਿਚੋਂ ਬਣਾਉਣ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕਰਕੇ ਜੱਟ ਬਨਾਮ ਹੋਰ ਦਾ ਧਰੁਵੀਕਰਣ ਰਚਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਕੇ ਕੀਤੀ ਸੀ, ਪਰ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਵਲੋਂ ਦਲਿਤ ਪਛਾਣ ਵਾਲੀ ਬਸਪਾ ਨਾਲ ਗਠਜੋੜ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ ਵਲੋਂ ਰਾਖਵੇਂ ਸਮਾਜ ਦੇ ਚਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਚੰੰਨੀ ਨੂੰ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਦੇ ਬਦਲ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਬਣਾ ਦੇਣ ਨਾਲ ਉਸਦੀ ਇਹ ਯੋਜਨਾ ਫੇਲ੍ਹ ਹੋ ਗਈ ।

ਜਿਹੜੀ ਭਾਜਪਾ , ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਵਲੋਂ ਵੱਖ ਹੋਣ ਉੱਤੇ ਛਾਤੀ ਠੋਕ ਕੇ ਇਕੱਲੇ ਦਮ ਉੱਤੇ ਪੰਜਾਬ ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਦੀਆਂ ਸਾਰੀਆਂ 117 ਸੀਟਾਂ ਉੱਤੇ ਲੜਣ ਦਾ ਦਮ ਭਰ ਰਹੀ ਸੀ ਚੋਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਉਸਦਾ ਸਾਹ ਸੁੱਕ ਗਿਆ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਆਪਣੇ ਨਾਂ ਨੂੰ ਸਾਰਥਕ ਕਰਣ ਜਾਂ ਆਪਣੇ ਸਰੀਰ ਦੇ ਅੰਗਾਂ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਣ ਲਈ ਬੁੱਢੇ ਘੋੜੋ ਕੈਪਟਨ ਅਮਰਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਅਤੇ ਸੁਖਦੇਵ ਸਿੰਘ ਢੀਂਡਸਾ ਉੱਤੇ ਦਾਅ ਲਾਉਣਾ ਪੈ ਗਿਆ ।

ਇਸ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਇਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੂੰ ਵਿਖ ਰਿਹਾ ਹੈ ਕਿ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਹਿੰਦੂ, ਜੋ ਵੱਡੀ ਤਾਦਾਦ ਵਿੱਚ ਕਾਂਗਰਸ ਖੇਮੇ ਜਾਂ ਹਿੰਦੂ ਪਾਰਟੀ ਦੇ ਅਕਸ ਦੀ ਵਜ੍ਹਾ ਕਰਕੇ ਕੁਝ ਹਿੱਸਾ ਭਾਜਪਾ ਨਾਲ ਸੀ, ਮੁੜ ਵਿਚਾਰ ਦੀ ਹਾਲਤ ਵਿੱਚ ਹੈ, ਪਰ ਇਸ ਵੱਡੇ ਵੋਟ ਬੈਂਕ ਨੂੰ ਨਾਲ ਲੈਣ ਲਈ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦਾ ਤਰੀਕਾ ਹੋਰ ਦਲਾਂ ਦੇ ਪੁਰਾਣੇ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲੋਂ ਭਿੰਨ ਨਹੀ ਹੈ । ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਆਪਣਾ ਅਤੇ ਆਪਣੀ ਸਮਝ ਨਾਲ ਨਰੇਟਿਵ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦੇਣ ਦੀ ਥਾਂ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਹਿੰਦੁਆਂ ਦੇ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੋਣ ਦੀ ਜੋ ਵਜ੍ਹਾ ਦੱਸੀ ਹੈ, ਉਹ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਡਰ ਪੈਦਾ ਕਰਣ ਦੀ ਹੀ ਕਹੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਸਭ ਜਕਣਦੇ ਹੀ ਹਨ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨਮੰਤਰੀ ਨਰੇਂਦਰ ਮੋਦੀ ਦੇ ਪੰਜਾਬ ਦੌਰੇ ਦੇ ਦੌਰਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਕਾਫਲੇ ਦੇ ਰੁਕਣ ਨੂੰ ਭਾਜਪਾ ਨੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਚ ਖਾਮੀ ਨਾਲੋਂ ਜਿਆਦਾ ਸਾਜਿਸ਼ ਦੱਸਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਇਸਦੇ ਲਈ ਸਿੱਧੇ-ਸਿੱਧੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਚੰੰਨੀ ਨੂੰ ਕਟਹਿਰੇ ਵਿੱਚ ਖੜਾ ਕੀਤਾ ਸੀ | ਅਜਿਹੇ ਵਿੱਚ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦੇ ਬਿਆਨ ਦਾ ਮਤਲਬ ਸਮਝਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਕੀ ਕਹਿਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਨੇ। ਮੋਦੀ ਵਾਲੀ ਘਟਨਾ ਤੋਂ ਉਪਜਿਆ ਇਹ ਖ਼ਤਰਾ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਨਜ਼ਰੇ, ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਹੈ ਤਾਂ ਫਿਰ ਇਹ ਸਿਰਫ ਹਿੰਦੁਆਂ ਤੱਕ ਹੀ ਕਿਵੇਂ ਸੀਮਿਤ ਹੈ , ਹੋਰ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਲਈ ਇਹ ਕਿਊੰ ਨਹੀਂ ? ਇਹ ਗੱਲ ਝਾਡ਼ੂ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਨੂੰ ਸੱਮਝਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਜੇਕਰ ਹਿੰਦੁਆਂ ਨੂੰ ਇਹ ਖ਼ਤਰਾ ਚੰਨੀ ਤੋਂ ਹੈ ਤਾਂ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਪੰਜਾਬ ਨੂੰ ਕਿੱਧਰ ਲਿਜਾਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਇਹ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਨੂੰ ਸਮਝ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ।
ਬੇਅਦਬੀ ਦੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਦੀ ਮੰਗ ਦੇ ਦੌਰ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਤੱਤਕਾਲੀ ਮੁੱਖਮੰਤਰੀ ਨੇ ਵੀ ਕਿਹਾ ਸੀ ਕਿ ਇਸ ਵਜ੍ਹਾ ਨਾਲ ਹਿੰਦੂ- ਸਿੱਖ ਏਕਤਾ ਲਈ ਖ਼ਤਰਾ ਪੈਦਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ । ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੂ ਉਦੋਂ ਵੀ ਅਤੇ ਹੁਣ ਵੀ ਇਹੀ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਮੁੜ ਨਾ ਹੋਣ ਅਤੇ ਦੋਸ਼ੀਆਂ ਨੂੰ ਸਖ਼ਤ ਸਜ਼ਾ ਮਿਲੇ । ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਨੂੰ ਵੀ ਆਪਣੇ ਕਥਨ ਦੇ ਸੰਦਰਭ ਵਿੱਚ ਇਹ ਗੱਲ ਸਮਝ ਲੈਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਕਿ ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੂ ਆਟੇ ਦੇ ਦੀਵੇ ਨਹੀਂ ਹਨ ਜੋ ਉਹਨਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਨੂੰ ਸਮਝ ਨਹੀਂ ਰਹੇ ।

ਪਿਛਲੀ ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਚੋਣ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਸੱਤਾ ਉੱਤੇ ਕਾਬਜ਼ ਹੋਣਾ ਤੈਅ ਮੰਨਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਤਦ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਦੇ ਘਰ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦੇ ਠਹਿਰਣ ਦੀ ਖਬਰ ਨਾਲ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਡਰਾਉਣ ਨਾਲ ਪਾਸਾ ਪਲਟ ਗਿਆ ਸੀ । ਕੀ ਇਸ ਵਾਰ ਹੁਣ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਖੁੱਦ ਹਿੰਦੁਆਂ ਨੂੰ ਡਰਾ ਕੇ ਸੱਤਾ ਹਾਸਲ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ? ਅਜਿਹਾ ਕਰਕੇ ਉਹ ਪੰਜਾਬ ਦਾ ਭਲਾ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਅਤੇ ਉਹ ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਇੱਕ ਵੱਡੇ ਵਰਗ ਪ੍ਰਤੀ ਭੁਲੇਖਾ ਪੈਦਾ ਕਰਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਹੋਰ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਣ ਦੀ ਜਾਣੇ ਅਣਜਾਣੇ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ।

ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਚੋਣ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਇਸ ਵਾਰ ਜੋ ਬਿਸਾਤ ਸਿਆਸੀ ਦਲਾਂ ਨੇ ਵਿਛਾਈ ਹੈ ਉਸ ਨਾਲ ਪੰਜਾਬੀ ਕਰੜੀ ਪਰੀਖਿਆ ਦੀ ਘੜੀ ਵਿੱਚ ਹਨ । ਇਸ ਲਈ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਨਾ ਸਿਰਫ ਇਸ ਬਿਸਾਤ ਨੂੰ ਪਲਟਨਾ ਹੈ ਸਗੋਂ ਆਪਣੇ ਸਮਾਜਕ ਸਦਭਾਵ ਅਤੇ ਏਕਤਾ ਨੂੰ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਮਜਬੂਤ ਸਾਬਤ ਕਰਨਾ ਹੈ ਤਾਂ ਕਿ ਹੁਣ ਹਰ ਵਾਰ ਪੰਜਾਬ ਆਪਣਾ ਸਿਆਸੀ ਨਰੇਟਿਵ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ ਜ਼ਰੂਰਤਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਸਿਰਜੇ ਨਾ ਕਿ ਜਮਨਾ ਪਾਰੋਂ ਆਏ ਨੈਰੇਟਿਵ ਦਾ ਪਿਛਲੱਗ ਬਣਿਆ ਰਹੇ । ਪੰਜਾਬੀ ਹਿੰਦੂ ਵੀ ਆਪੇ ਆਪਣੀ ਸਮਝ ਨਾਲ ਸਿਰਜਣ ਗੇ ਆਪਣਾ ਪੰਜਾਬ, ਉਹ ਨਾਂ ਕਿਸੇ ਤੋਂ ਭੈ ਭੀਤ ਹਨ ਅਤੇ ਨਾਂ ਹੀ ਅਸੁਰੱਖਿਅਤ।