Breaking News
Home / International / ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਅਫਗਾਨ ਫੌਜ ‘ਤੇ ਖਰਚੇ 6.17 ਲੱਖ ਕਰੋੜ

ਅਮਰੀਕਾ ਨੇ ਅਫਗਾਨ ਫੌਜ ‘ਤੇ ਖਰਚੇ 6.17 ਲੱਖ ਕਰੋੜ

ਅਮਰੀਕਾ (United States) ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਦੋ ਦਹਾਕਿਆਂ ਵਿੱਚ 83 ਅਰਬ ਡਾਲਰ (6.17 ਲੱਖ ਕਰੋੜ ਰੁਪਏ) ਅਫਗਾਨ ਫੌਜ (Afghan army) ਨੂੰ ਤਿਆਰ ਕਰਨ ਲਈ ਖਰਚ ਕੀਤੇ ਸਨ ਪਰ ਇਹ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਤਾਸ਼ ਦੇ ਪੱਤਿਆਂ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਢਹਿ ਗਈ। ਬਿਨਾਂ ਗੋਲੀ ਚਲਾਏ ਆਤਮ ਸਮਰਪਣ ਕਰ ਦਿੱਤਾ।

ਮੌਜੂਦਾ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਇਸ ਵੱਡੇ ਅਮਰੀਕੀ (United States) ਨਿਵੇਸ਼ ਦਾ ਸਿੱਧਾ ਲਾਭ ਸਿਰਫ ਤਾਲਿਬਾਨ ਨੂੰ ਹੀ ਮਿਲਣ ਵਾਲਾ ਹੈ। ਇਸ ਨੇ ਨਾ ਸਿਰਫ ਅਫਗਾਨ ਸ਼ਕਤੀ (Afghan army) ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਕਬਜ਼ੇ ਵਿਚ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ, ਬਲਕਿ ਅਮਰੀਕਾ (United States) ਤੋਂ ਹ ਥਿ ਆ ਰ, ਗੋ ਲਾ ਬਾ ਰੂ ਦ ਅਤੇ ਹੈਲੀਕਾਪਟਰ ਹੁਣ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਹੱਥਾਂ ਵਿਚ ਹਨ।

ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ, ਅਫਗਾਨ ਫੌਜ ਅਤੇ ਪੁਲਿਸ ਬਲ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕੀ (United States) ਅਸਫਲਤਾ ਅਤੇ ਫੌਜ ਦੇ ਢਹਿ ਜਾਣ ਦੇ ਕਾਰਨਾਂ ਦਾ ਲੰਮੇ ਸਮੇਂ ਤੱਕ ਵਿਸ਼ਲੇਸ਼ਣ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਪਰ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟ ਹੈ ਕਿ ਇਰਾਕ ਵਿੱਚ ਅਮਰੀਕਾ (United States) ਦੇ ਨਾਲ ਜੋ ਹੋਇਆ ਉਹ ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਵਿੱਚ ਵਾਪਰੇ ਘਟਨਾ ਤੋਂ ਵੱਖਰਾ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਅਫਗਾਨ ਫੌਜ (Afghan army) ਸੱਚਮੁੱਚ ਕਮਜ਼ੋਰ ਸੀ। ਉਸ ਕੋਲ ਉੱਨਤ ਹਥਿਆਰ ਸਨ ਪਰ ਲ ੜ ਨ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਨਹੀਂ ਸੀ।

ਅਫਗਾਨਿਸਤਾਨ ਤੋਂ ਡਿਪਲੋਮੈਟਾਂ ਅਤੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਨੂੰ ਕੱਢਣ ਲਈ ਫੌਜੀ ਉਡਾਣਾਂ ਮੰਗਲਵਾਰ ਸਵੇਰੇ ਮੁੜ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਈਆਂ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਕਾਬੁਲ ਹਵਾਈ ਅੱਡੇ ‘ਤੇ ਰਨਵੇਅ ਨੂੰ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਤਾਲਿਬਾਨ ਦੇ ਡਰੋਂ ਦੇਸ਼ ਛੱਡਣ ਤੋਂ ਸਾਫ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

About admin

Check Also

ਸੂਪ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਕੱਟਿਆ ਸੀ ਕੋਬਰਾ, 20 ਮਿੰਟ ਬਾਅਦ ਵੱਡੇ ਸੱਪ ਨੇ ਡੰਗਿਆ, ਸ਼ੈਫ ਦੀ ਮੌਤ

ਦੱਖਣੀ ਚੀਨ ਦੇ ਗੁਆਂਗਡੋਂਗ ਸੂਬੇ ਦੇ ਫੋਸ਼ਾਨ ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਸ਼ੈੱਫ ਪੇਂਗ ਫੈਨ ਇੰਡੋਚਾਈਨੀਜ਼ …

%d bloggers like this: