‘ਈਸਾ ਮਸੀਹ ਹਿੰਦੂ ਸੀ! – ਸਵਾਮੀ ਨਿਸ਼ਚਲਾਨੰਦ ਸਰਸਵਤੀ

262

‘Jesus Christ was a Hindu,’ Puri Shankaracharya rakes up controversy – As per Shankaracharya’s claims, there is no documentation about 10 years of Jesus’ life in the Bible. The fact is, Jesus was in India during that time and out of that, he stayed at Puri for three years during which he came in contact with the then Shankaracharya.

ਸ਼ੰਕਰਾਚਾਰੀਆ ਸਵਾਮੀ ਨਿਸ਼ਚਲਾਨੰਦ ਸਰਸਵਤੀ ਆਪਣੇ ਇੱਕ ਬਿਆਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵਿਵਾਦਾਂ ‘ਚ ਘਿਰ ਗਏ ਹਨ। ਉਸ ਦੇ ਇਸ ਬਿਆਨ ‘ਤੇ ਈਸਾਈਆਂ ਨੇ ਵੀ ਇਤਰਾਜ਼ ਜਤਾਇਆ ਹੈ। ਦਰਅਸਲ, ਉਸਨੇ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਹੈ ਕਿ ਈਸਾ ਮਸੀਹ (Jesus Christ) ਹਿੰਦੂ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ 10 ਸਾਲ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਰਹੇ ਸੀ। ਵਿਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਈਸਾ ਮਸੀਹ ਦੀ ਵੈਸ਼ਨਵ ਤਿਲਕ ਦੀ ਮੂਰਤੀ ਹੈ।

ਛੱਤੀਸਗੜ੍ਹ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਗੱਲਬਾਤ ਦੌਰਾਨ ਪੁਰੀ ਦੇ ਸ਼ੰਕਰਾਚਾਰੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ 10 ਸਾਲਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਈਸਾ ਮਸੀਹ ਤਿੰਨ ਸਾਲ ਪੁਰੀ ਵਿੱਚ ਰਹੇ, ਜਿੱਥੇ ਉਹ ਉਸ ਸਮੇਂ ਦੇ ਸ਼ੰਕਰਾਚਾਰੀਆ ਦੇ ਸੰਪਰਕ ਵਿੱਚ ਸਨ ਅਤੇ ਈਸਾ ਮਸੀਹ ਵੈਸ਼ਨਵ ਸੰਪਰਦਾ ਦੇ ਪੈਰੋਕਾਰ ਸਨ। ਈਸਾ ਵੈਸ਼ਨਵ ਸੰਪਰਦਾ (ਹਿੰਦੂ ਧਰਮ ਦੇ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਸੰਪਰਦਾਵਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ) ਦਾ ਇੱਕ ਚੇਲਾ ਸੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਰਾਖਵੇਂਕਰਨ ਰਾਹੀਂ ਹਿੰਦੂਆਂ ਨੂੰ ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਬਣਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।

‘ਆਪਣੇ ਧਰਮ ਤੱਕ ਸੀਮਤ ਰਹਿਣਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ’
ਈਸਾਈ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੇ ਉਸ ਦੀ ਟਿੱਪਣੀ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਉਸ ਦੇ ਗਿਆਨ ਅਤੇ ਇਰਾਦਿਆਂ ‘ਤੇ ਸਵਾਲ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਿਸ਼ਚਲਾਨੰਦ ਸਰਸਵਤੀ ਇੱਕ ਧਾਰਮਿਕ ਹਿੰਦੂ ਸੰਤ ਵਜੋਂ ਸਤਿਕਾਰੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਅਹੁਦੇ ‘ਤੇ ਬੈਠ ਕੇ ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਛਾਏ ਤੱਥ ਨੂੰ ਬਦਲਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਉਸ ਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਬਿਆਨ ਦੇਣ ਵੇਲੇ ਸਾਵਧਾਨ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਉਸ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਧਰਮ ਦੇ ਪੈਰੋਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਸੇਧ ਦੇਣ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਸੀਮਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਫਿਰ ਧਰਮ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦਾ ਮੁੱਦਾ ਚਰਚਾ ‘ਚ

ਆਰਚਬਿਸ਼ਪ ਵਿਕਟਰ ਹੈਨਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਧਾਰਮਿਕ ਹਿੰਦੂ ਸੰਤ ਵਜੋਂ ਸਤਿਕਾਰੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ। “ਅਸੀਂ ਉਸ ਦੇ ਕੱਦ ਵਾਲੇ ਕਿਸੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦੀਆਂ ਅਜਿਹੀਆਂ ਟਿੱਪਣੀਆਂ ਸੁਣ ਕੇ ਹੈਰਾਨ ਹਾਂ। ਸਦੀਆਂ ਤੋਂ ਇਤਿਹਾਸ ਵਿਚ ਜੋ ਤੱਥ ਮੌਜੂਦ ਹਨ, ਉਸ ਨੂੰ ਬਦਲਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਇੱਕ ਧਾਰਮਿਕ ਆਗੂ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ ਸਵਾਮੀ ਸਰਸਵਤੀ ਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਬਿਆਨ ਦਿੰਦੇ ਸਮੇਂ ਸਾਵਧਾਨ ਰਹਿਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ।”