ਅਰਬਪਤੀ ਦੀ ਧੀ, ਰਿਕਸ਼ੇ ਤੋਂ ਜਾਂਦੀ ਸੀ ਸਕੂਲ, ਜਾਣੋ PM ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਦੀ ਪਤਨੀ ਬਾਰੇ

399

ਬ੍ਰਿਟੇਨ ਦੇ ਭਾਰਤੀ ਮੂਲ ਦੇ ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਦੇ ਨਾਲ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਅਕਸ਼ਤਾ ਮੂਰਤੀ ਦੀ ਚਰਚਾ ਵੀ ਦੁਨੀਆ ਭਰ ਵਿੱਚ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਵਾਂਗ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਤਨੀ ਅਕਸ਼ਤਾ ਮੂਰਤੀ ਵੀ ਕਾਫੀ ਚੁਸਤ-ਦਰੁਸਤ ਹੈ। ਇੰਫੋਸਿਸ ਦੇ ਬਾਨੀ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਨਾਰਾਇਣ ਮੂਰਤੀ ਅਤੇ ਸੁਧਾ ਮੂਰਤੀ ਦੀ ਧੀ ਅਕਸ਼ਾ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਸਿੱਖਿਆ ਭਾਰਤ ਤੋਂ ਹੀ ਕੀਤੀ।

ਅਕਸ਼ਾ ਨੇ ਆਪਣੀ ਸਕੂਲੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਬੈਂਗਲੁਰੂ ਦੇ ਬਾਲਡਵਿਨ ਗਰਲਜ਼ ਹਾਈ ਸਕੂਲ ਤੋਂ ਕੀਤੀ। ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਉਸ ਦੀ ਮਾਂ ਸੁਧਾ ਮੂਰਤੀ ਇਕ ਸਖਤ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਸਨ। ਘਰ ਵਿੱਚ ਟੀਵੀ ਨਹੀਂ ਸੀ। ਕਰੋੜਪਤੀ ਦੀ ਧੀ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਹੋਰ ਬੱਚਿਆਂ ਵਾਂਗ ਅਕਸ਼ਤਾ ਨੂੰ ਵੀ ਆਟੋ ਰਿਕਸ਼ਾ ਰਾਹੀਂ ਸਕੂਲ ਜਾਣਾ ਪੈਂਦਾ ਸੀ। ਉਸ ਦਾ ਪਾਲਣ-ਪੋਸ਼ਣ ਇੱਕ ਮੱਧ ਵਰਗੀ ਪਰਿਵਾਰ ਦੇ ਬੱਚੇ ਵਾਂਗ ਹੀ ਕੀਤਾ ਗਿਆ। ਨਾ ਤਾਂ ਉਸ ਨੂੰ ਜਨਮਦਿਨ ਦੀ ਪਾਰਟੀ ਵਿਚ ਜਾਣ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਸੀ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਉਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤਾ ਜੇਬ ਖਰਚਾ ਮਿਲਿਆ।

ਸਕੂਲ ਦੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਅਕਸ਼ਤਾ ਕੈਲੀਫੋਰਨੀਆ ਚਲੀ ਗਈ। ਉੱਥੇ ਉਸਨੇ ਕਲੇਰਮੋਂਟ ਮੈਕੇਨਾ ਕਾਲਜ ਤੋਂ ਅਰਥ ਸ਼ਾਸਤਰ ਅਤੇ ਫ੍ਰੈਂਚ ਵਿੱਚ ਗ੍ਰੈਜੂਏਸ਼ਨ ਕੀਤੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਨੇ ਸਟੈਨਫੋਰਡ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਤੋਂ ਮੈਨੂਫੈਕਚਰਿੰਗ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਵਿੱਚ ਐਮਬੀਏ ਦੀ ਡਿਗਰੀ ਹਾਸਲ ਕੀਤੀ, ਜੋ ਦੁਨੀਆ ਦੀਆਂ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।

ਐਮਬੀਏ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਅਕਸ਼ਤਾ ਨੇ ਫੈਸ਼ਨ ਇੰਸਟੀਚਿਊਟ ਆਫ ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਐਂਡ ਮਰਚੈਂਡਾਈਜ਼ਿੰਗ ਤੋਂ ਕੱਪੜਿਆਂ ਦੇ ਨਿਰਮਾਣ ਵਿੱਚ ਡਿਪਲੋਮਾ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਆਪਣੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ 2007 ਵਿੱਚ ਅਕਸ਼ਤਾ ਨੇ ਇੱਕ ਡੱਚ ਕਲੀਨਟੈਕ ਫਰਮ ਟੈਂਡਰਿਸ ਵਿੱਚ ਬਤੌਰ ਮਾਰਕੀਟਿੰਗ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਸ਼ਾਮਲ ਕੀਤਾ। ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਨੌਕਰੀ ਛੱਡ ਕੇ ਉਸ ਨੇ 2012 ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਫੈਸ਼ਨ ਫਰਮ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ।

ਇੱਕ ਸਾਲ ਬਾਅਦ 2013 ਵਿੱਚ ਅਕਸ਼ਤਾ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਰਿਸ਼ੀ ਸੁਨਕ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਇੱਕ ਹੋਰ ਕੰਪਨੀ, ਕੈਟਾਮਾਰਨ ਵੈਂਚਰਸ ਵੈਂਚਰ ਕੈਪੀਟਲ ਫੰਡ ਸ਼ੁਰੂ ਕੀਤੀ ਅਤੇ ਇਸ ਦੀ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਬਣ ਗਈ। ਅਕਸ਼ਤਾ ਦਾ ਫੈਸ਼ਨ ਬ੍ਰਾਂਡ ਅਕਸ਼ਤਾ ਡਿਜ਼ਾਈਨਜ਼ ਵੀ ਵੋਗ ਇੰਡੀਆ ਮੈਗਜ਼ੀਨ ਵਿੱਚ ਫੀਚਰ ਕੀਤਾ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ।