67 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇੱਕ ਦਿਨ ਵੀ ਨਹੀਂ ਨਹਾਇਆ, ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਇਸ਼ਨਾਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੋ ਗਈ ਮੌਤ

421

ਪਿਛਲੇ 60 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਨਾ ਨਹਾ ਕੇ ‘ਦੁਨੀਆ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਗੰਦੇ ਮਨੁੱਖ’ ਵਜੋਂ ਪਛਾਣ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲਾ ਇਹ 94 ਸਾਲਾ ਇਰਾਨੀ ਬਜ਼ੁਰਗ ਚੜ੍ਹਾਈ ਕਰ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੁਝ ਮਹੀਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਪਿੰਡ ਵਾਲਿਆਂ ਨੇ ਧੱਕੇ ਨਾਲ ਉਸ ਨੂੰ ਨਵ੍ਹਾ ਦਿੱਤਾ ਸੀ।

ਐੱਨਡੀਟੀਵੀ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਈਰਾਨ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਅਮੂ ਹਾਜੀ (Amou Haji Iran) ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਗੰਦਾ ਆਦਮੀ (Most dirty man of the world) ਵਜੋਂ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸੀ। IRNA ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ।

ਠੰਡ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਅਕਸਰ ਲੋਕ ਨਹਾਉਣਾ ਛੱਡ ਦਿੰਦੇ ਹਨ। ਬੱਚਿਆਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਕਈ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਨਹਾਉਣਾ ਔਖਾ ਲੱਗਦਾ। ਪਰ ਕੁਝ ਲੋਕ, ਭਾਵੇਂ ਸਰਦੀ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਗਰਮੀ, ਕਦੇ ਵੀ ਨਹਾਉਂਦੇ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਫਿਰ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਸਰੀਰ ਦੀ ਵੀ ਪਰਵਾਹ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਈਰਾਨ ਦਾ ਇੱਕ ਵਿਅਕਤੀ (Iran man died after bathing) ਇਸ ਕਾਰਨ ਬਹੁਤ ਚਰਚਾ ਵਿੱਚ ਸੀ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਨੇ 1-2 ਨਹੀਂ ਪੂਰੇ 67 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ (Man not bathed for 67 years) ਇਸ਼ਨਾਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ । ਪਰ ਜਦੋਂ ਉਸਨੇ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਦਾ ਮਨ ਬਣਾਇਆ ਤਾਂ ਸਥਿਤੀ ਉਸਦੇ ਲਈ ਘਾਤਕ ਹੋ ਗਈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਉਹ ਇਸ ਦੁਨੀਆ (World’s dirtiest man) ਵਿੱਚ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਐੱਨਡੀਟੀਵੀ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਮੁਤਾਬਕ ਈਰਾਨ ਦਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ ਅਮੂ ਹਾਜੀ (Amou Haji Iran) ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ‘ਚ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਗੰਦਾ ਆਦਮੀ (Most dirty man of the world) ਵਜੋਂ ਮਸ਼ਹੂਰ ਸੀ। IRNA ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਮੰਗਲਵਾਰ ਨੂੰ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਉਸ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਉਹ 94 ਸਾਲ ਦੇ ਸਨ। ਟਾਈਮਜ਼ ਨਾਓ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਮੀਡੀਆ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਅਨੁਸਾਰ, ਉਸਨੇ 67 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਇਸ਼ਨਾਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਯਾਨੀ ਅਮੂ ਨੇ ਅੱਧੀ ਸਦੀ ਤੋਂ ਵੱਧ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਆਪਣੀ ਸਫਾਈ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਸੀ।

ਤੁਹਾਨੂੰ ਦੱਸ ਦੇਈਏ ਕਿ ਕਰੀਬ 7 ਦਹਾਕਿਆਂ ਤੱਕ ਨਾ ਨਹਾਉਣ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਇੱਕ ਅਜੀਬ ਡਰ ਸੀ। ਉਹ ਪਾਣੀ ਤੋਂ ਡਰਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰਦਾ ਸੀ ਕਿ ਜੇਕਰ ਉਹ ਗਲਤੀ ਨਾਲ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰ ਗਿਆ ਤਾਂ ਉਹ ਬੀਮਾਰ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਹੁਣ ਮੈਂ ਸਮਝ ਗਿਆ ਕਿ ਸ਼ਾਇਦ ਉਹ ਸਹੀ ਸੋਚ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਮੁਤਾਬਕ ਦੱਖਣੀ ਫਾਰਸ ਸੂਬੇ ਦੇ ਦੇਗਾਹ ਪਿੰਡ ‘ਚ ਐਤਵਾਰ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਇਸ਼ਨਾਨ ਮੌਤ ਦਾ ਕਾਰਨ ਹੈ।

ਕੁਝ ਮਹੀਨੇ ਪਹਿਲਾਂ ਪਿੰਡ ਦੇ ਲੋਕ ਉਸ ਨੂੰ ਬਾਥਰੂਮ ਵਿਚ ਲੈ ਗਏ ਅਤੇ ਮਿਲ ਕੇ ਉਸ ਨੂੰ ਨਹਾ ਦਿੱਤਾ। ਪਰ ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਸਿਹਤ ਵਿਗੜਨ ਲੱਗੀ। ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਹ ਬਿਮਾਰ ਹੋਣ ਲੱਗਾ ਅਤੇ ਪਿਛਲੇ ਦਿਨੀਂ ਉਸ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ। ਈਰਾਨੀ ਮੀਡੀਆ ਮੁਤਾਬਕ ਸਾਲ 2013 ‘ਚ ਉਸ ‘ਤੇ ”ਦ ਸਟ੍ਰੇਂਜ ਲਾਈਫ ਆਫ ਅਮੋ ਹਾਜੀ” ਨਾਂ ਦੀ ਡਾਕੂਮੈਂਟਰੀ ਵੀ ਬਣੀ ਸੀ। ਉਸ ਬਾਰੇ ਵਧੇਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਤਹਿਰਾਨ ਟਾਈਮਜ਼ ਦੀ ਇਕ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਮਰੇ ਹੋਏ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦਾ ਮਾਸ ਖਾਣਾ ਪਸੰਦ ਕਰਦਾ ਸੀ ਅਤੇ ਸਿਗਰਟ ਦੀ ਪਾਈਪ ਵੀ ਪੀਂਦਾ ਸੀ, ਪਰ ਤੰਬਾਕੂ ਦੀ ਬਜਾਏ ਉਸ ਵਿਚ ਸੁੱਕੇ ਜਾਨਵਰਾਂ ਦਾ ਮਲ ਪਾ ਦਿੰਦਾ ਸੀ। ਛੋਟੀ ਉਮਰ ‘ਚ ਹੀ ਉਸ ਨੇ ਨਿੱਜੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਾਫੀ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਦੇਖੀਆਂ ਸਨ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਦੁਨੀਆ ਤੋਂ ਵੱਖ ਕਰਨ ਬਾਰੇ ਸੋਚਿਆ।