ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਸਰਕਾਰ ਖਿਲਾਫ ਆਏ ਸੜਕਾ ਤੇ , ਗਾਵਾਂ ਦੇ ਡਕਾਰ ਮਾਰਨ ਤੇ ਲਾਏ ਟੈਕਸ ਦਾ ਕੀਤਾ ਵਿਰੋਧ

264

The ‘burp and fart’ tax New Zealand farmers are protesting against: Convoys of tractors, 4x4s and farmyard vehicles disrupted traffic in Wellington, Auckland and other major hubs.Farmers quit their fields and hit the streets of New Zealand’s cities Thursday in countrywide protests against plans to tax greenhouse emissions from farm animals.
ਨਿਊਜੀਲੈਂਡ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਕਿਸਾਨ ਸੜਕਾ ਤੇ ਆ ਗਏ ਹਨ , ਕਾਰਨ ਬਣਿਆ ਹੈ ਨਿਊਜੀਲੈਂਡ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋ ਗਾਵਾਂ ਦੇ ਡਕਾਰ ਮਾਰਨ ਅਤੇ ਹੋਰ ਢੰਗ ਤਰੀਕਿਆਂ ਨਾਲ ਕੀਤੇ ਜਾਂਦੇ ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਊਸ ਗੈਸਾਂ ਦੇ ਨਿਕਾਸ ‘ਤੇ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋ ਲਿਆਂਦੀ ਟੈਕਸ ਲਾਉਣ ਦੀ ਤਜਵੀਜ। ਗ੍ਰਾਊਂਡਸਵੈੱਲ ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਗਰੁੱਪ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਕਿਸਾਨਾਂ ਵੱਲੋ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਦੇ ਕਸਬਿਆਂ ਅਤੇ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਵਿਚ 50 ਤੋਂ ਵੱਧ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਮੁਜ਼ਾਹਰੇ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਲਈ ਆਪਣੀ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ ਨਵੇਂ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਟੈਕਸ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਰੱਖਿਆ ਸੀ ਜਿਸ ਚ ਗੋਹੇ ‘ਤੇ ਟੈਕਸ ਲਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਗਾਵਾਂ ਵੱਲੋ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ ਤੇ ਮੀਥੇਨ ਗੈਸ ਦਾ ਨਿਕਾਸ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਜੋ ਵਾਤਾਵਰਣ ਲਈ ਖਤਰਨਾਕ ਹੈ। ਇੱਥੇ ਦੱਸਣਯੋਗ ਹੈ ਕਿ ਕੁਝ ਪੱਛਮੀ ਮੁਲਕਾ ਚ ਪਿਛਲੇ ਕੁੱਝ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਡੇਅਰੀ ਫਾਰਮਿੰਗ ਖਿਲਾਫ ਵਾਤਾਵਰਣ ਪ੍ਰੇਮੀਆਂ ਵੱਲੋ ਮੁਹਿੰਮ ਵੀ ਚਲਾਈ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ ਜਿਸ ਚ ਗਰੋਸਰੀ ਸਟੋਰਾ ਚ ਜਾਕੇ ਦੁੱਧ ਦੇ ਡੱਬੇ ਅਤੇ ਪੈਕਟਾ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹ ਦੁੱਧ ਡੋਲਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ ।
ਕੁਲਤਰਨ ਸਿੰਘ ਪਧਿਆਣਾ

ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਵਿੱਚ, ਗਊਆਂ ਦੇ ਡਕਾਰ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਗ੍ਰੀਨ ਹਾਊਸ ਗੈਸਾਂ ਦੇ ਨਿਕਾਸ ‘ਤੇ ਟੈਕਸ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਖਿਲਾਫ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਵੀਰਵਾਰ ਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਦੇ ਸੈਂਕੜੇ ਕਿਸਾਨ ਟਰੈਕਟਰਾਂ ਨਾਲ ਸੜਕਾਂ ‘ਤੇ ਉਤਰ ਆਏ। ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਦੇ 50 ਤੋਂ ਵੱਧ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਅਤੇ ਕਸਬਿਆਂ ਵਿੱਚ ਗਰਾਊਂਡਸਵੈਲ ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਸੰਗਠਨ ਦੇ ਸੱਦੇ ‘ਤੇ ਵਿਰੋਧ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤੇ ਗਏ।

ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਪਿਛਲੇ ਹਫ਼ਤੇ ਜਲਵਾਯੂ ਪਰਿਵਰਤਨ ਨਾਲ ਨਜਿੱਠਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ ਇੱਕ ਨਵੇਂ ਖੇਤੀ ਟੈਕਸ ਦਾ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਵਿੱਚ ਗੋਬਰ ਅਤੇ ਗੋਬਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਤਰੀਕਿਆਂ ਤੋਂ ਗ੍ਰੀਨਹਾਊਸ ਗੈਸਾਂ ਦੇ ਨਿਕਾਸ ‘ਤੇ ਟੈਕਸ ਲਗਾਉਣ ਦੀ ਯੋਜਨਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ। ਗਾਵਾਂ ਦੇ ਢਿੱਡ, ਪੈਰਾਂ ਅਤੇ ਗੋਬਰ ਵਿੱਚੋਂ ਮੀਥੇਨ ਗੈਸ ਨਿਕਲਦੀ ਹੈ, ਜੋ ਪ੍ਰਦੂਸ਼ਣ ਫੈਲਾਉਂਦੀ ਹੈ।

ਨਿਊਜ਼ੀਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਲੋਕ ਖੇਤੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਏ ਹਨ। ਦੇਸ਼ ਦੀ ਆਬਾਦੀ 50 ਲੱਖ ਦੇ ਕਰੀਬ ਹੈ ਪਰ ਇੱਥੇ ਇੱਕ ਕਰੋੜ ਤੋਂ ਵੱਧ ਗਾਵਾਂ-ਮੱਝਾਂ ਅਤੇ 26 ਕਰੋੜ ਭੇਡਾਂ ਹਨ। ਦੇਸ਼ ਦੇ ਗ੍ਰੀਨਹਾਊਸ ਗੈਸਾਂ ਦੇ ਨਿਕਾਸ ਦਾ ਲਗਭਗ ਅੱਧਾ ਹਿੱਸਾ ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਪਸ਼ੂ ਪਾਲਣ ਦਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ‘ਚ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੇ ਡਕਾਰਨ ਤੋਂ ਨਿਕਲਣ ਵਾਲੀ ਮੀਥੇਨ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਰੂਪ ਨਾਲ ਵੱਡਾ ਯੋਗਦਾਨ ਦਿੰਦੀ ਹੈ।