ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ! ਅਮਰੀਕੀ ਕੰਪਨੀ ਨੇ 200 ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਜ਼ਿੰਦਾ ਜਮਾਇਆ, ਕਈ ਸੌ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਕਰੇਗੀ ਸੁਰਜੀਤ

461

ਵਾਸ਼ਿੰਗਟਨ : ਅਮਰੀਕਾ ਦੇ ਐਰੀਜ਼ੋਨਾ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਅਜਿਹੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਫ੍ਰੀਜ਼ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਕਿ ਇੱਕ ਦਿਨ ਉਹ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਹੋਣਗੇ। ਅਮਰੀਕਾ ਸਥਿਤ ਅਲਕੋਰ ਲਾਈਫ ਐਕਸਟੈਂਸ਼ਨ ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਨੇ ਤਰਲ ਨਾਈਟ੍ਰੋਜਨ ਨਾਲ ਭਰੇ ਟੈਂਕਾਂ ਦੇ ਅੰਦਰ ਲਗਭਗ 200 ਮਨੁੱਖੀ ਸਰੀਰਾਂ ਨੂੰ ਕ੍ਰਾਇਓਪ੍ਰੀਜ਼ਰਵਡ (cryopreserved) ਕੀਤਾ ਹੈ ਜੋ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਹੋਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਵਿਚ ਹਨ। ਫਾਊਂਡੇਸ਼ਨ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਰੀਜ਼ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜੋ ਕੈਂਸਰ, ਏਐਲਐਸ ਜਾਂ ਹੋਰ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਤੋਂ ਪੀੜਤ ਸਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਫਿਲਹਾਲ ਕੋਈ ਇਲਾਜ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਜਾਣੋ ਕ੍ਰਾਇਓਨਿਕਸ ਬਾਰੇ

ਸੰਸਥਾ ਦੀ ਵੈੱਬਸਾਈਟ ‘ਤੇ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਕ੍ਰਾਇਓਨਿਕਸ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਮੈਡੀਕਲ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਨਾਲ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਬਹਾਲ ਕਰਨ ਦੇ ਇਰਾਦੇ ਨਾਲ ਸਬਫ੍ਰੀਜ਼ਿੰਗ ਤਾਪਮਾਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਕੇ ਮਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਰੋਕ ਕੇ ਜੀਵਨ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਕਰਨ ਦਾ ਅਭਿਆਸ ਹੈ। ਇਸ ਸੰਸਥਾ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਮਰਨ ਦੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਕ੍ਰਾਇਓਨਿਕਸ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਤਰੀਕਾ ਹੈ।

ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦਾ ਮਰੀਜ਼

ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਮੈਥਰਿਨ ਨੋਵਰਤਪੋਂਗ ਹੈ, ਜੋ ਕਿ ਕ੍ਰਾਇਓਜਨਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਜੰਮਣ ਵਾਲਾ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦਾ ਮਰੀਜ਼ ਹੈ। ਵਧੇਰੇ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੰਦੇ ਹੋਏ ਅਲਕੋਰ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਸੀਈਓ ਮੈਕਸ ਮੋਰੇ ਨੇ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਨੋਵਰਤਪੋਂਗ ਥਾਈਲੈਂਡ ਦੀ ਇੱਕ ਛੋਟੀ ਜਿਹੀ ਕੁੜੀ ਹੈ ਜਿਸ ਨੂੰ ਦਿਮਾਗ ਦਾ ਕੈਂਸਰ ਸੀ। ਉਸ ਦੇ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਦੋਵੇਂ ਡਾਕਟਰ ਸਨ ਅਤੇ ਉਸ ਦੇ ਦਿਮਾਗ ਦੀਆਂ ਕਈ ਸਰਜਰੀਆਂ ਹੋਈਆਂ ਪਰ ਬਦਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ ਕੁਝ ਵੀ ਸਫਲਤਾ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ। ਇਸੇ ਲਈ ਉਸ ਨੇ ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕੀਤਾ। ਨੋਵਰਤਪੋਂਗ ਕੇਸ ਅਲਕੋਰ ਦੇ ਕੁਝ ਜਨਤਕ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।

ਇਨ੍ਹਾਂ ਮਸ਼ਹੂਰ ਹਸਤੀਆਂ ਨੇ ਵੀ ਚੁਣਿਆ ਫ੍ਰੀਜ਼ ਹੋਣ ਦਾ ਵਿਕਲਪ

ਮਸ਼ਹੂਰ ਹਸਤੀਆਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਪੈਰਿਸ ਹਿਲਟਨ ਨੇ ਕਥਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕ੍ਰਾਇਓਪ੍ਰੀਜ਼ਰਵੇਸ਼ਨ ਲਈ ਸਾਈਨ ਅਪ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਅਮਰੀਕਾਜ਼ ਗੌਟ ਟੇਲੈਂਟ ਦੇ ਸਾਈਮਨ ਕੋਲਡਵੈਲ ਨੇ 2011 ਵਿੱਚ ਜਨਤਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਆਪਣੀ ਮੈਂਬਰਸ਼ਿਪ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕੀਤਾ ਪਰ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਦਿੱਤਾ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ ਵਾਲਟ ਡਿਜ਼ਨੀ ਨੂੰ ਫ੍ਰੀਜ਼ ਕੀਤੇ ਜਾਣ ਦੀਆਂ ਅਫਵਾਹਾਂ ਸਨ, ਪਰ ਉਸਦੇ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰ ਦੁਆਰਾ ਇਸਨੂੰ ਖਾਰਜ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮਹਾਨ ਬੇਸਬਾਲ ਖਿਡਾਰੀ ਟੇਡ ਵਿਲੀਅਮਜ਼, ਜਿਸਦੀ 2002 ਵਿੱਚ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ, ਵਰਤਮਾਨ ਵਿੱਚ ਅਲਕੋਰ ਦੇ ਜੰਮੇ ਹੋਏ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ ਹੈ।

ਭਵਿੱਖ ਦਾ ਮੈਡੀਕਲ ਵਿਗਿਆਨ

ਮੋਰ ਕਹਿੰਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਕ੍ਰਾਇਓਨਿਕਸ ਨੂੰ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਦਵਾਈ ਦੇ ਵਿਸਥਾਰ ਵਜੋਂ ਸੋਚਦਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਅੱਗੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਅਸੀਂ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹਾਂ ਕਿ ਮਰੀਜ਼ ਦਾ ਸਸਕਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ ਸਾਨੂੰ ਦੇ ਦਿਓ।ਭਵਿੱਖ ਵਿਚ ਜਦੋਂ ਅਜਿਹੀ ਤਕਨੀਕ ਵਿਕਸਿਤ ਹੋ ਜਾਵੇਗੀ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕੇਗਾ, ਉਦੋਂ ਤੱਕ ਇਹ ਕੰਪਨੀ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਸਰੀਰ ਨੂੰਵ ਖਰਾਬ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਚਾਏਗੀ। ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸੰਸਥਾਪਕ ਮੈਕਸ ਮੂਰ ਦੀ ਪਤਨੀ ਨਤਾਸ਼ਾ ਵੀਟਾ-ਮੋਰ ਨੇ ਵੀ ‘ਨਿਊਰੋਸਪੈਂਡਡ’ ਹੋਣ ਦਾ ਵਚਨ ਦਿੱਤਾ ਹੈ, ਜਿਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਸਿਰਫ ਉਸਦਾ ਦਿਮਾਗ ਹੀ ਕ੍ਰਾਇਓਪ੍ਰੀਜ਼ਰਵ ਹੋਵੇਗਾ। ਕੰਪਨੀ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਜਦੋਂ ਇਹ ਲੋਕ ਆਪਣੀ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਆਉਣਗੇ ਤਾਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਰਿਸ਼ਤੇਦਾਰਾਂ ਅਤੇ ਦੋਸਤਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਮਿਲ ਸਕਣਗੇ।

ਦੂਰ-ਦੁਰਾਡੇ ਦਾ ਵਿਚਾਰ

ਡਾਕਟਰ ਆਰਥਰ ਕੈਪਲਨ, ਮੈਡੀਕਲ ਐਥਿਕਸ ਡਿਵੀਜ਼ਨ ਦੇ ਡਾਇਰੈਕਟਰ ਅਤੇ ਨਿਊਯਾਰਕ ਸਿਟੀ ਵਿੱਚ ਨਿਊਯਾਰਕ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਗ੍ਰਾਸਮੈਨ ਸਕੂਲ ਆਫ਼ ਮੈਡੀਸਨ ਵਿੱਚ ਬਾਇਓਐਥਿਕਸ ਦੇ ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਮੰਨਦੇ ਹਨ ਕਿ ਇਹ ਵਿਚਾਰ ਦੂਰ ਦੀ ਗੱਲ ਹੈ। ਰਾਇਟਰਸ ਨਿਊਜ਼ ਏਜੰਸੀ ਨਾਲ ਇੱਕ ਇੰਟਰਵਿਊ ਵਿੱਚ ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਸਮੂਹ ਹੈ, ਜਿਸ ਨੂੰ ਤੁਸੀਂ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਸੰਭਾਵਨਾ ਬਾਰੇ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਹੁੰਦੇ ਦੇਖਦੇ ਹੋ। ਇਹ ਉਹ ਲੋਕ ਹਨ ਜੋ ਦੂਰ ਦੇ ਭਵਿੱਖ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਮਾਹਰ ਹਨ ਜਾਂ ਉਹ ਲੋਕ ਜੋ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਕੰਪਨੀ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਵੋ।

ਕੈਪਲਨ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਕ੍ਰਾਇਓਨਿਕਸ ਇੱਕ ਉਮੀਦ ‘ਤੇ ਟਿਕੀ ਹੋਈ ਹੈ ਕਿ ਭਵਿੱਖ ਵਿੱਚ ਵਿਗਿਆਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਮੁੜ ਸੁਰਜੀਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕਾਫ਼ੀ ਉੱਨਤ ਹੋਵੇਗਾ। ਇੱਥੇ ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਸਰੀਰ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ 200,000 ਡਾਲਰ ਅਤੇ ਇਕੱਲੇ ਦਿਮਾਗ ਲਈ 80,000 ਡਾਲਰ ਦੀ ਲਾਗਤ ਆਉਂਦੀ ਹੈ। ਅਲਕੋਰ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸਦੇ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਮੈਂਬਰਾਂ ਕੋਲ ਉਹ ਪੈਸੇ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ ਉਹ ਜੀਵਨ ਬੀਮਾ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ।